Phụ nữ các cấp: Đẩy mạnh các hoạt động bảo vệ môi trường, đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm
vấn đề ô nhiễm môi trường, vệ sinh an toàn thực phẩm (ATTP) không đảm bảo đã và đang là vấn đề thời sự gây nhiều bức xúc, lo lắng cho người dân, Nhà nước và toàn xã hội. Trong đó, phụ nữ là lực lượng chịu tác động trực tiếp và có ảnh hưởng rất lớn đến những vấn đề về sức khỏe, đời sống, chất lượng giống nòi và sự phát triển xã hội. Xác định sự cần thiết đó, Hội Liên hiệp phụ nữ (LHPN) tỉnh đã đẩy mạnh tuyên truyền trong toàn thể cán bộ, hội viên, phụ nữ đẩy mạnh thực hiện vệ sinh ATTP, vệ sinh môi trường và nhiều phong trào hoạt động khác của Hội gắn với chung tay xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh.
Thực hiện hoạt động đảm bảo vệ sinh ATTP, năm 2019, các cấp Hội trong tỉnh tiếp tục vận động thành lập và duy trì các mô hình như: “Phụ nữ với vườn rau an toàn”, “Phụ nữ tham gia sản xuất, chế biến và tiêu dùng an toàn”, tổ phụ nữ kinh doanh thực phẩm sạch, tổ hợp tác chăn nuôi gà bằng đệm lót sinh học, tổ hợp tác trồng giá an toàn, tổ phụ nữ chăn nuôi, trồng rau sạch, trồng lúa sạch, nuôi tôm sạch thích ứng biến đổi khí hậu. Hội các cấp thực hiện nhiều mô hình gắn với vệ sinh ATTP thu hút hàng ngàn hội viên tham gia. Đặc biệt, thực hiện chủ đề năm “An toàn cho phụ nữ và trẻ em”, tỉnh Hội chỉ đạo mỗi cơ sở tổ chức xây dựng ít nhất 03 mô hình an toàn cho phụ nữ, trẻ em để nhân rộng (mô hình phụ nữ với an toàn thực phẩm, mô hình an toàn giao thông, mô hình an toàn về an ninh trật tự), đến nay có 100% cơ sở Hội đều xây dựng được mô hình.
Song song đó, thực hiện hoạt động “Phụ nữ chung tay phòng, chống rác thải nhựa” theo sự chỉ đạo của Trung ương Hội, các cấp Hội đã tăng cường tuyên truyền trong các buổi sinh hoạt trong cán bộ, hội viên, phụ nữ. Nhằm giảm thiểu sử dụng túi ni-lon và sản phẩm làm từ nhựa dùng một lần, đẩy mạnh các hoạt động bảo vệ môi trường, Hội LHPN tỉnh chỉ đạo các cấp Hội xây dựng mô hình. Qua đó, thành lập mới 114 câu lạc bộ, tổ, nhóm phụ nữ hạn chế sử dụng túi ni-lon và sản phẩm nhựa dùng một lần, tổ phụ nữ chung tay bảo vệ môi trường, tổ phụ nữ phân loại rác thải tại hộ gia đình, câu lạc bộ tuyên truyền viên chống rác thải nhựa… có 1.727 thành viên. Đồng thời, Hội phối hợp Sở Tài nguyên và Môi trường tổ chức tập huấn về xử lý rác thải tại hộ gia đình bằng thùng ủ thu hút 162 người tham dự và hỗ trợ 600 thùng ủ cho hội viên phụ nữ. Bên cạnh, vận động 1.672 hộ hội viên xây hố xí hợp vệ sinh, nâng tổng số toàn tỉnh có 118.762/127.235 hộ hội viên có hố xí hợp vệ sinh, đạt 93% so số hộ có hội viên.
Tại huyện Cầu Kè, nhằm góp phần cùng địa phương thực hiện hoàn thành các tiêu chí xây dựng huyện NTM, ngay từ đầu năm, Hội LHPN huyện xây dựng và tổ chức triển khai kế hoạch chung tay XDNTM, đô thị văn minh gắn với thực hiện “5 không, 3 sạch”, trong đó, chỉ đạo 100% cơ sở Hội đăng ký với cấp ủy, chính quyền thực hiện ít nhất 01 hoạt động thiết thực. Trong năm 2019, phụ nữ huyện nhân rộng 08 mô hình “Chi hội 5 không, 3 sạch, XDNTM”, nâng đến nay toàn huyện có 09/11 xã, thị trấn có mô hình. Đồng thời, phụ nữ huyện và 11/11 xã, thị trấn đăng ký xây dựng 12 tuyến đường hoa, kiểng, với tổng chiều dài 30.500m. Bà Trịnh Thị Phương, Chủ tịch Hội LHPN huyện Cầu Kè cho biết: Ngoài các hình thức tuyên truyền, vận động người dân tham gia các hoạt động bảo vệ môi trường, năm 2019, Hội phối hợp với Phòng Giao dịch Ngân hàng Chính sách xã hội huyện tạo điều kiện cho 397 hộ hội viên vay vốn lắp đặt đồng hồ nước, sử dụng nước sạch, có 16 hộ xây dựng hầm biogas, có 411 hộ vay xây dựng nhà tiêu hợp vệ sinh, ra mắt các câu lạc bộ phụ nữ hạn chế sử dụng túi ni-lon, rác thải nhựa. Đồng thời, hướng dẫn cho 3.151 hộ hội viên về cách xử lý rác và sử dụng thùng rác tự hoại đúng quy định, nâng tổng số có 10.523/14.553 hộ hội viên biết cách phân loại xử lý rác thải, đạt 72% so với tổng số hộ hội viên hiện có. Bên cạnh, Hội LHPN 11 xã, thị trấn phối hợp với UBMTTQ các cấp, các ngành đoàn thể tổ chức tuyên truyền kiến thức về vệ sinh, an toàn thực phẩm được 736 cuộc, có 19.582 đại biểu dự. Qua đó, vận động được 1.778 hội viên phụ nữ ký cam kết và thực hiện sản xuất, chế biến, kinh doanh, sử dụng thực phẩm an toàn (514 phụ nữ kinh doanh ăn uống, 275 sản xuất, chế biến thực phẩm, 1.146 chăn nuôi, trồng trọt)…
Tại huyện Trà Cú, Hội tăng cường xây dựng, củng cố, nâng chất lượng các mô hình như: xây dựng 17 câu lạc bộ an toàn thực phẩm có 201 thành viên, duy trì 09 tổ phụ nữ cam kết sản xuất sản phẩm nông nghiệp an toàn có 76 thành viên. Tiếp tục vận động phụ nữ cam kết và thực hiện sản xuất, chế biến, kinh doanh, sử dụng thực phẩm an toàn. Bà Quách Thị Út, tổ trưởng tổ hợp tác trồng rau an toàn ấp Phố, xã An Quảng Hữu chia sẻ: Được sự quan tâm của Hội, tổ hợp tác trồng rau an toàn của chúng tôi hoạt động ổn định, được sự ủng hộ của thị trường, có điều kiện, chúng tôi sẽ tiếp tục nhân rộng nhằm cung cấp nguồn rau sạch, đảm bảo sức khỏe cho người dùng. Việc sản xuất ít sử dụng phân, thuốc hóa học còn góp phần bảo vệ môi trường sống, bảo vệ sức khỏe cho gia đình và cộng đồng. Ngoài ra, các thành viên trong tổ còn tích cực tham gia nhiều hoạt động khác của Hội, ý thức xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch, vừa giúp cuộc sống gia đình được nâng lên, vừa góp phần cùng địa phương XDNTM.
Cùng với việc thực hiện các phong trào thi đua, phụ nữ các cấp trong huyện Trà Cú tích cực trong thực hiện các hoạt động bảo vệ môi trường, vận động hội viên, phụ nữ tham gia ngày thứ Bảy tình nguyện, Chủ nhật xanh, dọn dẹp cảnh quang môi trường, vệ sinh khuôn viên nhà, vận động hộ dân bỏ rác đúng nơi quy định, tham gia trồng, chăm sóc các tuyến đường hoa, cây xanh, hạn chế việc đốt chất thải nông nghiệp sau thu hoạch…
Xác định được vai trò và tầm quan trọng trong công tác bảo vệ môi trường, ATTP nhất là trong sản xuất, chế biến và tiêu dùng thực phẩm an toàn. Các cấp Hội tập trung tyên truyền, đẩy mạnh các hoạt động khởi nghiệp của phụ nữ, vấn đề đảm bảo vệ sinh ATTP luôn được Hội chú trọng. Từ đó, chị em ý thức sản xuất và sử dụng thực phẩm an toàn, cung cấp cho thị trường những mặt hàng tìêu dùng an toàn vì sức khỏe gịa đình và cộng đồng.
Sản phẩm khởi nghiệp của phụ nữ đáp ứng yêu cầu thị trưởng,
đảm bảo vệ sinh ATTP.
Sản phẩm nông sản của phụ nữ luôn hướng đến
tiêu chuẩn ATTP cho người tiêu dùng.
Bài, ảnh: NGỌC XOÀN