ANH HÙNG LLVTND NGUYỄN THỊ TRƯỜNG – MƯU TRÍ VƯỢT QUA MẮT ĐỊCH
Chị Nguyễn Thị Trường (tên thường gọi Sáu Trường) sinh ngày 23/11/1951, quê quán ở ấp số 7, xã Mỹ Cẩm, huyện Càng Long, tỉnh Trà Vinh. Năm 1966, chị tham gia cách mạng làm nhiệm vụ dân công tại ấp số 7, đến năm 1969 được phân công làm Đoàn trưởng Phân Đoàn ấp số 7, xã Mỹ Cẩm. Năm 1970 chị được giao nhiệm vụ là ấp Đội trưởng ấp số 7, xã Mỹ Cẩm. Đến ngày 13/3/1971 chị được kết nạp vào Đảng Cộng sản Việt Nam. Từ năm 1972 đến tháng 4 năm 1975 chị được cấp trên điều về bầu vào Ủy viên huyện Đoàn Càng Long, được tổ chức phân công hoạt động hợp pháp làm công tác binh vận trong lòng địch, chị ngụy trang làm người dân ra vô các khu căn cứ của địch chị làm quen và móc nối được một số quân lính là con em người dân địa phương nơi đây để thực hiện nhiệm vụ theo dõi địa bàn, nắm tình hình địch; vận chuyển vũ khí, tài liệu, đặc biệt là tổ chức một tiểu đội du kích mật gồm 13 đồng chí do chị làm tiểu đội trưởng, chỉ huy trực chiến ngay tại huyện lỵ Càng Long. Chị rất mưu trí, dũng cảm tham gia đánh địch 28 trận, tiêu diệt và làm bị thương 79 tên địch (trong đó có 11 sĩ quan), đánh sập một nhà đèn, thu nhiều vũ khí gồm: 16 khẩu súng các loại, 03 máy thông tin liên lạc.
Ngoài ra, chị còn gầy dựng được 48 cơ sở quần chúng, phát triển được 24 du kích mật. Trong chiến đấu, có một số trận đánh tiêu biểu, chính chị là người góp công rất lớn. Cụ thể như: Vào lúc nữa đêm 30/12/1972 trời tối chị bò vào cắt rào khu Sư đoàn 4 pháo binh của địch đóng tại huyện lỵ Càng Long bí mật đặt mìn cài giờ rồi bình tỉnh lui ra ngoài, đúng 7 giờ sáng khi chúng tập trung quân lính lên kế hoạch chuẩn bị đi càn quét thì cũng là lúc đúng giờ mìn nổ tiêu diệt và làm bị thương 14 tên địch, số còn lại chúng bỏ chạy tán lạng làm sụp đổ kế hoạch đi càn quét vào các xã vùng ven của địch.Trong một trận đánh khác, chiến công nối tiếp chiến công, khi chị theo dõi nắm rõ tình hình địch vào đêm 20/01/1973, khoảng 1 giờ khuya chị táo bạo và khéo léo đột nhập vào Sở Chỉ huy tiểu đoàn pháo binh địch bí mật đặt mìn hẹn giờ lần này sớm hơn, chị canh đúng 5 giờ sáng khi bọn binh lính chuẩn bị bắn pháo dọn đường cho quân đoàn 4 hành quân càn quét vào các vùng giải phóng của ta thì mìn nổ, lần này ta diệt gọn 24 tên địch, một số vũ khí, pháo binh hạng cối của chúng bị phá hủy. Trong nhiều trận đánh khác, với tinh thần gan dạ, dũng cảm, mưu trí, khôn khéo, tiến công nhanh gọn, dứt điểm chị kết hợp chặt chẽ cùng anh em trong tiểu đội du kích đã gây cho địch nhiều phen kinh hoàng, tổn thất lớn, ta thu được nhiều thắng lợi giòn giả. Trong số đó có một trận đánh địch bức rút chuẩn bị vào chiến dịch tổng tiến công và nổi dậy mùa xuân đại thắng 1975 làm cho chị nhớ đời, không sao quên được là trận đánh chi khu cảnh sát, chị bồi hồi kể lại: Đêm đó vào lúc 2 giờ sáng khoảng thời gian cuối tháng 2 năm 1975, đúng giờ, nhận lệnh chị xách giỏ đựng trái mìn cài giờ tự động từ nhà sang chi khu cảnh sát, cũng như bao lần khác khi chị bí mật đặt mìn đúng vị trí, hẹn 4 giờ mìn nổ. Vừa đặt xong là chị rút lui, nhưng lần này do mìn bị trục trặc kỷ thuật, nổ trước giờ hẹn. Chị bị thương, đồng đội kịp thời đưa chị đến quân y điều trị, về phía địch ta đánh sập một nhà đèn, bọn cảnh sát, an ninh hoảng loạn, chúng nghi ngờ đến nhà chị lục soát, phát hiện 01 trái mìn, 03 trái lựu đạn. Hoạt động trong lòng địch, chị Sáu Trường rất mưu trí, khéo léo, không sợ hiểm nguy gian khó, kể cả hy sinh tính mạng, chị càng đánh càng hăng say và luôn sẳn sàng, tìm cách tiêu diệt địch. Sau ngày miền Nam hoàn toàn giải phóng thống nhất đất nước, chị được phân công về công tác tại Trường văn hóa Quân Khu 9, năm 1980 chị được điều động về công tác tại Phòng Chính trị Tỉnh đội Cửu Long, đến khi tách tỉnh (1992) chị được điều về công tác tại Phòng Chính trị Bộ Chỉ huy quân sự tỉnh Trà Vinh, đến tháng 12/2009 chị về nghỉ hưu.
Với những chiến công và thành tích xuất sắc đó, chị được Đảng, Nhà nước tặng thưởng: Huân Chương Giải phóng hạng Nhất, Nhì; Huân Chương Chiến công hạng Nhất, Nhì; Huân Chương Hồ Chí Minh hạng Nhất; Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân; Huy hiệu 30, 40, 50 năm tuổi Đảng. Hiện tại, chị đang sinh sống và tham gia sinh hoạt Đảng tại chi bộ khóm 10, phường 7, thành phố Trà Vinh, tỉnh Trà Vinh. Dù trong điều kiện, hoàn cảnh sống trong thời chiến hay thời bình, chị vẫn luôn là tấm gương tiêu biểu, mẫu mực để các thế hệ trẻ noi theo./.
(Nguyễn Thị Mười – Ghi theo tư liệu viết sử phụ nữ Trà Vinh và lời kể của nhân vật)